Ngày 28.06, HĐND xã Tân Phong khai mạc kỳ họp lần thứ 3 HĐND xã khóa XI, nhiệm kỳ 2016-2021. Ông Trần Hữu Nghĩa- Huyện ủy viên, Phó Chủ tịch HĐND huyện, bà Trần Thị Thanh Huyền- đại biểu HĐND huyện và 27/29 đại biểu về tham dự kỳ họp.
Quang cảnh kỳ họp
Trong 6 tháng đầu năm 2017, tình hình sản xuất nông nghiệp, tiểu thủ công nghiệp trên địa bàn xã tiếp tục phát triển ổn định, tổng diện tích gieo trồng cây hằng năm và cây ngắn ngày các loại là trên trên 4148 ha, đạt 76,82% so với kế hoạch. Ước thu ngân sách xã được trên trên 3 tỷ 245 triệu đồng, đạt 59,22% so với dự toán; chất lượng giáo dục và đào tạo được nâng cao, tỷ lệ học sinh 6 tuổi ra lớp đạt 100%; tỉ lệ học sinh tốt nghiệp THCS đạt 100%; hội nông dân và hội phụ nữ xã đã phối hợp với các chi nhánh ngân hàng tạo điều kiện cho 250 hộ vay vốn ủy thác và vay thế chấp với số tiền trên 4 tỷ 600 đồng để đầu tư vào phát triển sản xuất chăn nuôi, kinh doanh góp phần thực hiện tốt công tác giải quyết việc làm, xóa đói giảm nghèo tại địa phương; UBND xã đã vận động các mạnh thường quân và công ty xí nghiệp trên địa bàn xã, xây dựng được 4 căn nhà tình nghĩa, nhà đại đoàn kết với tổng số tiền 190 triệu đồng; vận động mạnh thường quân tặng 432 phần quà cho hộ nghèo, gia đình chính sách, gia đình có hoàn cảnh khó khăn nhân dịp tết nguyên đán năm 2017 với số tiền trên 177 triệu đồng; thực hiện chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng nông thôn mới xã đã vận động mạnh nhân dân nâng cấp, sửa chữa 7 tuyến đường ngõ xóm và 3 sân nền nhà văn hóa ấp với số tiền trên 114 triệu đồng, tỷ lệ người dân tham gia bảo hiểm y tế đạt trên 70%. Tình hình an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội được giữ vững ổn định.
Tại kỳ họp, các vị đại biểu HĐND xã Tân Phong đã chất vấn trực tiếp tại hội trường các vấn đề về tình hình an ninh trật tự trên địa bàn và trật tự an toàn giao thông trên địa bàn xã, các vấn đề liên quan đến việc nâng cấp điện, công tác quản lý đất công...
Kỳ họp thông qua 2 nghị quyết gồm: nghị quyết về việc phê chuẩn quyết toán thu chi ngân sách năm 2016; nghị quyết về chương trình giám sát của HĐND xã năm 2018.
TT. HĐND xã Tân Phong