Sáng ngày 27 tháng 6, tại Hội trường Trung tâm Văn hóa Thể thao – Học tập cộng đồng xã Tiên Thuận đã diễn ra kỳ họp thứ 3 HĐND xã. Đến dự kỳ họp có ông Lê Thanh Tùng- Huyện ủy viên- Phó Chủ tịch HĐND huyện; ông Bùi Quốc Hưng - Huyện ủy viên - Bí thư Đảng ủy xã Tiên Thuận.
Tại kỳ họp, đại biểu được nghe UBND xã báo cáo tình hình thực hiện nhiệm vụ phát triển KTXH, QPAN 6 tháng đầu năm và kế hoạch 6 tháng cuối năm 2017; báo cáo công tác của UBND xã 6 tháng đầu năm và kế hoạch 6 tháng cuối năm 2017; báo cáo công tác thu- chi ngân sách xã 6 tháng đầu năm và kế hoạch thu- chi ngân sách xã 6 tháng cuối năm 2017, báo cáo quyết toán ngân sách xã năm 2016, các báo cáo, tờ trình của HĐND và một số nội dung quan trọng khác theo Luật định.
Tại kỳ họp, cơ bản các ý kiến đều nhất trí với các báo cáo, tờ trình của HĐND, UBND xã đã trình bày tại kỳ họp. Trong đó, các đại biểu đề xuất cần có giải pháp khắc phục những tồn tại trong 6 tháng đầu năm 2017 như: Chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng nông thôn mới tiến độ thực hiện còn chậm, nhất là công tác triển khai xây dựng kết cấu hạ tầng thiết yếu do vốn đầu tư quá ít so với nhu cầu; Tình hình tệ nạn xã hội, buôn lậu vẫn còn diễn ra khá phức tạp trên địa bàn; ô nhiễm môi trường còn xãy ra, nhất là rác thãi 02 bên Lộ 786, chăn nuôi trong khu dân cư…
Kỳ họp đã biểu quyết thông qua 03 Nghị quyết gồm: Nghị quyết phê chuẩn quyết toán ngân sách xã năm 2016; Nghị quyết về các danh mục chuẩn bị đầu tư năm 2018; Nghị quyết về chương trình hoạt động giám sát của HĐND năm 2018.
Mai Phú Quý