Chiều ngày 31 tháng 5, HĐND xã Thạnh Tây tổ chức giám sát việc thực hiện giải quyết khiếu nại, tố cáo của công dân đối với Ủy ban nhân dân xã Thạnh Tây.
Quang cảnh buổi giám sát
Tại buổi giám sát, Đoàn giám sát đã nghe đại diện Ủy ban nhân dân xã báo cáo về việc thực hiện quyết khiếu nại, tố cáo của công dân. Qua đó cho thấy UBND đã lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện tốt công tác giải quyết khiếu nại tố cáo trên địa bàn xã. Kết quả 6 tháng đầu năm 2017 tiếp nhận, giải quyết 15 đơn (06 đơn tranh chấp đất đai, 09 đơn tranh chấp dân sự, hôn nhân gia đình và tranh chấp khác), trong đó hòa giải thành 10 đơn đạt 66,7%, hòa giải không thành 05 đơn chiếm 33,3%, không có trường hợp nào bị tố cáo. Việc giải quyết đều đảm bảo đúng thời hạn quy định, có sổ theo dõi đầy đủ; đặc biệt sau khi có kết quả bầu cử trưởng ấp nhiệm kỳ 2017-2019, UBND đã kịp thời củng cố kiện toàn 5/5 tổ hòa giải tại các ấp.
Tuy nhiên trong quá trình thực hiện Luật hòa giải cơ sở cũng như Nghị định số 15/2014/NĐ-CP ngày 27/5/2014 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật hòa giải ở cơ sở, việc bầu hòa giải viên còn lúng túng, kinh phí hỗ trợ thù lao cho công tác hòa giải còn chậm, các hòa giải viên cập nhật các văn bản pháp luật mới phục vụ cho công tác hòa giải chưa kịp thời, một số vụ việc dân sự hòa giải thành nhưng các bên lại không thực hiện theo cam kết làm cho vụ việc kéo dài, lúng túng trong cách giải quyết.
Kết luận buổi giám sát, HĐND xã ghi nhận các ý kiến, kiến nghị của UBND xã, đồng thời đề nghị Ủy ban nhân dân xã tiếp tục tăng cường công tác tuyên truyền, nhất là các văn bản pháp luật mới cho hòa giải viên và quần chúng nhân dân; đồng thời đảm bảo kinh phí hỗ trợ thù lao cho công tác hòa giải, nhằm ngày càng nâng cao chất lượng hòa giải của các tổ hòa giải ở cơ sở trong thời gian tới.
TT.HĐND XÃ THẠNH TÂY, HUYỆN TÂN BIÊN
Trần Thị Ngân